Danh mục sản phẩm

Hỗ trợ trực tuyến


  Hotline: 0917.883.553
 

Sản phẩm khuyến mại

Thống kê truy cập

  • Đang truy cập: 26
  • Hôm nay: 593
  • Tháng hiện tại: 13760
  • Tổng lượt truy cập: 995317

Trang nhất » Tin Tức » Tin tức

Bằng lái ôtô quá hạn, mức phạt thế nào?

Chủ nhật - 10/04/2016 21:23
Bằng lái ôtô quá hạn, mức phạt thế nào?

Bằng lái ôtô quá hạn, mức phạt thế nào?

Bằng lái ôtô quá hạn, mức phạt thế nào?

Do bận đi công tác nước ngoài nên bằng ôtô của tôi đã quá hạn khoảng 1 tháng, như vậy có làm sao không? Thủ tục thi lại thế nào?

Việc cấp, đổi giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng được quy định như sau:

- Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT:

"Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe".

- Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012:

“1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 35 của Thông tư này”.

Mặt khác, tại điểm c khoản 4; điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 tháng.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô có giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên.

Như vậy, bằng lái xe của bạn mới hết hạn 1 tháng, bạn được xét đổi giấy phép lái xe mà không cần phải sát hạch hay thi lại. Mức quá hạn giấy phép lái xe của bạn dù dưới 3 tháng nhưng nếu bị Cảnh sát Giao thông dừng xe, kiểm tra, bạn vẫn bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng theo quy định. Nếu để bằng quá hạn trên 6 tháng, số tiền phạt sẽ gấp 10 số tiền trên

Tác giả bài viết: Đặng Văn Định

Nguồn tin: Kinh Nghiệm

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Thiết kế web bởi Vinamax